Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất?

12/10/2017 11:14

Hỏi: Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên, vậy tôi có phải nộp tiền sử dụng đất hay không? Trần Thị Thu Phan (quận Tân Phú, Tp.HCM)

tiền sử dụng đất
Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất?

Trả lời:

Điều 14 Nghị định 84 ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định, đối với những trường hợp sử dụng đất từ trước ngày 15/10/1993 không có một trong các lọai giấy tờ quy định tại Khoản 1, Điều 50 Luật Đất đai 2003, trường hợp đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng nằm trong hạn mức giao đất theo quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận; với diện tích đất ở ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định.

Do hạn mức đất ở tại quận Tân Phú (Tp.HCM) 160m2 nên bà không phải nộp tiền sử dụng đất cho phần diện tích nhà 100m2 và một phần khuôn viên 60m2. Đối với phần đất còn lại (230m2 là diện tích ngoài hạn mức) bà phải nộp 50% tiền sử dụng đất.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Pháp luật & Xã hội) 
 

bình luận

Facebook
Google +

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê
Tin đã lưu